กิจกรรมและโครงการต่างๆ วันที่ 19-20 กรกฎาคม 2567 เทศบาลตำบลสามแยก นำโดย นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมสมาชิกสภาเทศบาล ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน และประชาชน ร่วมกิจกรรมโครงการจัดงานประเพณีวันเข้าพรรษา ประจำปี 2567 ซึ่งมีกิจกรรม การประกวดขันหมากเบ็ง การประกวดขับร้องสรภัญญะ การแสดงบนเวที และการแห่ต้นเทียนพรรษา ไปถวายวัดต่างๆ ในเขตเทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... วันที่ 25 กรกฎาคม 2567 เวลา 9.00 น. นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก เป็นประธานในพิธีเปิดอบรมโครงการ “ชุมชนลดเค็ม ลดโรค” พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร ประธานสภา สมาชิกสภา เข้าร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิดการอบรมดังกล่าว โดยมีวัตถุประสงค์ในการจัดอบรมเพื่อให้ประชาชนมีความรู้ความเข้าใจและปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการบริโภคอาหารที่มีโซเดียมสูงอันเป็นการป้องกันไม่ให้เกิดโรคไม่ติดต่อที่มีผลต่อสุขภาพ เช่น โรคความดันโลหิตสูง โรคไต เป็นต้น Continue Reading... ในวันเสาร์ที่ 6 กรกฎาคม 2567 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก ร่วมกับฝ่ายส่งเสริมและสวัสดิการสังคม และประชาชน จำนวน 3 ราย เข้าร่วมโครงการพาหมอไปหาประชาชน เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสำระราชพิธีมหามงคลพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 ในพิธีมอบ “ต่อบ้าน เติมสุข” แก่ประชาชนในเขตพื้นที่เทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... วันพุธที่ 26 มิถุนายน 2567 ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลฯ จัดประชุมเชิงปฏิบัติการถอดบทเรียนพื้นที่ต้นแบบด้านการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุในชุมชนจังหวัดยโสธร Continue Reading... การดำเนินกิจกรรมสมาชิกอาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลก (อถล) ของเทศบาลตำบลสามแยก – ทำความสะอาดวันลอยกระทง – ทำความสะอาดถนนชยางกูร – ทำความสะอาดถนนทยาปัสสา – ทำความสะอาดวัดพิทักษ์วนาราม Continue Reading... ชนิดของพันธ์พืชตามโครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืชอันเนื่องมาจากพระราชดำริฯ เทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... ประชาสัมพันธ์ เรื่องภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ปี 2567 Continue Reading... ในวันพฤหัสบดีที่ 23 พฤษภาคม พ.ศ.2567 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก มอบหมายให้ นายปฏิญญา สุวราธนาภูมิ รองนายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมฝ่ายส่งเสริมและสวัสดิการสังคม เข้าร่วมรับมอบเกียรติบัตรอำเภออนามัยการเจริญพันธุ์ ในการประชุมพัฒนาศักยภาพภาคีเครือข่าย RSA ภาคอีสาน ปีงบประมาณ 2567 ณ โรงแรมมุกดาหารแกรนด์ อำเภอเมือง จังหวัดมุกดาหาร Continue Reading... วันที่ 14 – 17 พฤษภาคม 2567 เทศบาลตำบลสามแยก โดยกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเลิงนกทา ออกบริการฉีดวัคซีนป้องกันโรค พิษสุนัขบ้า ตามโครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัย จากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธานศาสตราจารย์ ดร. สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี *** ถ้าน้องหมาน้องแมวของท่านใดยังไม่ได้รับการฉีดวัคซีนฯ สามารถแจ้งความประสงค์ได้ที่ กองสาธารณสุขและส่ิ่งแวดล้อม โทรศัพท์ โทร.045-781919 ต่อ 117 หรือ 089 2038280 บริการออกฉีดวีคซีนฯให้ฟรีในเขตเทศบาลตำบลสามแยก *** Continue Reading... ในวันอังคารที่ 21 พฤษภาคม 2567 ฝ่ายส่งเสริมและสวัสดิการสังคม และกองช่าง ลงพื้นที่เยี่ยมผู้สูงอายุ ผู้พิการ และสำรวจความต้องการปรับปรุง/ซ่อมแซมที่พักอาศัยให้เหมาะสม ในพื้นที่หมู่ที่ 11 และหมู่ที่ 12 Continue Reading... ในวันพุธที่ 15 พฤษภาคม 2567 นางกนกนาถ หันชะนา และนายปฏิญญา สุวราธนาภูมิ รองนายกเทศมนตรีฯ ฝ่ายส่งเสริมและสวัสดิการสังคม และกองช่าง ลงพื้นที่เยี่ยมผู้สูงอายุ และสำรวจความต้องการปรับปรุงซ่อมแซมห้องน้ำ สำหรับผู้สูงอายุในพื้นที่หมู่ที่ 1 และหมู่ที่ 13 Continue Reading... วันที่ 13 เมษายน 2567 เทศบาลตำบลสามแยกจัดงานประเพณีวันสงกราต์ วันครอบครัว และวันผู้สูงอายุ ประจำปี 2567 โดยมีนายวรเทพ ทองน้อย นายอำเภอเลิงนกทา มาเป็นประธาน พร้อมนายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก ผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลตำบลสามแยก หัวหน้าส่วนราชการ ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน ประชาชน ร่วมกิจกรรม การทำบุญตักบาตร ถวายภัตตราหารแด่พระสงฆ์ รดน้ำดำหัวขอพอผู้สูงอายุ การแห่พระ และการประกวดร้องเพลงลูกทุ่งพร้อมหางเครื่อง Continue Reading... วันพุธที่ 1 พฤษภาคม 2567 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมด้วยรองนายกเทศมนตรี ที่ปรึกษานายกเทศมนตรี สมาชิกสภาเทศบาล และเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่ให้กำลังใจและมอบสิ่งของเพื่อการยังชีพในสภาวะสภาพอากาศร้อนจัด ให้แก่ผู้สูงอายุและผู้พิการที่มีภาวะพึ่งพิงในเขตเทศบาลตำบลสามแยก ด้วยความรักและความห่วงใย Continue Reading... 22 เมษายน 2567 เทศบาลตำบลสามแยก โดย นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมคณะผู้บริหาร สมาชิกสภา พนักงานเทศบาล พนักงาน เข้าร่วมการฝึกอบรมคุณธรรม จริยธรรม และความโปร่งใสในการทำงาน ประจำปีงบประมาณ 2567 โดยมีนายเอกวุฒิ บุญประเสริฐ เจ้าพนักงานป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ ประจำจังหวัดยโสธร เป็นวิทยากรในการฝึกอบรม โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างคุณธรรม จริยธรรม ในการทำงานให้กับคณะผุ้บริหาร สมาชิกสภา พนักจ้างทุกประเภท ให้ปฏิบัติหน้าที่ในการบริการประชาชนอย่างโปร่งใส สุจริตและยุติธรรม พร้อมทั้งประกาศนโยบาย งดรับของขวัญ ของกำนัลทุกชนิด ในขณะ /ก่อน / หลังปฏิบัติหน้าที่ ที่จะส่งผลให้เกิดการทุจริตและประพฤติมิชอบ (No gift policy) Continue Reading... ในวันอังคารที่ 2 เมษายน พ.ศ.2567 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก เป็นประธานในพิธีมอบใบประกาศษนียบัตรให้แก่นักเรียนผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 (รุ่นที่ 5) พร้อมทั้งสมาชิกสภาเทศบาลฯ ข้าราชการ หัวหน้าส่วน พนักงานเทศบาล และแขกผู้มาร่วมงานทุกท่าน เข้าร่วมเป็นเกียรติและให้กำลังใจ ในพิธีมอบประกาศนียบัตรจบการศึกษาของนักเรียนผู้สูงอายุ รุ่นที่ 5 ณ หอประชุมสำนักงานเทศบาลตำบลสามแยก และร่วมรำในขบวนแห่พานบายศรีสู่ขวัญให้แก่ผู้สูงอายุ Continue Reading... เทศบาลตำบลสามแยก นำโดย นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรี ตำบลสามแยก พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร หัวหน้าส่วนราชการ พนักงานในสังกัด จัดกิจกรรม “MOI Waste Bank Week มหาดไทยปักธงประกาศความสำเร็จ 1 องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น 1 ธนาคารขยะ” ณ ศาลาประชาคมบ้านพรสวรรค์ หมู่ ๑๑ โดยมี นายวรเทพ ทองน้อย นายอำเภอเลิงนกทา เป็นประธานในพิธีเปิด ทั้งนี้ เทศบาลตำบลสามแยก ได้นำแนวคิดระบบเศรษฐกิจหมุนเวียน (Circular Economy) มาใช้ในการจัดการสิ่งปฏิกูลและมูลฝอย ภายใต้หลักการ 3R คือ ใช้น้อยลง ใช้ซ้ำ และนำกลับมาใช้ใหม่ รวมถึงรณรงค์สร้างความรับรู้ ความเข้าใจ และจิตสำนึกให้ประชาชน มีส่วนร่วมในการลดปริมาณขยะและคัดแยกขยะรีไซเคิล พัฒนสู่การจัดตั้ง ธนาคารขยะ สร้างมูลค่าให้กับชุมชน Continue Reading... 18.3.67 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก เป็นประธานเปิดการอบรมให้ความรู้เรื่องพิษสุนัขบ้า ภายใต้โครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัย จากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธาน ศาตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี แก่นักเรียนโรงเรียนอนุบาลเลิงนกทา โดยมี นายสัตวแพทย์นิชกานต์ พันพ์พิพัฒน์ นายสัตวแพทย์ปฏิบัติการ สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเลิงนกทา เป็นวิทยากรให้ความรู้ Continue Reading... ในวันจันทร์ที่ 18 มีนาคม 2567 เวลา 09.30 น. ณ หอประชุมสำนักงานเทศบาลตำบลสามแยก นางสำราญ บุตรดาบุตร ประธานชมรมผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก พร้อมคณะกรรมการบริหารชมรมผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก กำหนดจัดกการประชุมใหญ่วิสามัญ ครั้งที่ 1 ประจำปี 2567 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสรุปผลการดำเนินงานและรายงานสถานะการเงินในปีที่ผ่าน (ประจำปี 2566) และการเสนอร่างระเบียบข้อบังคับชมรมผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก พ.ศ.2567 ให้สอดคล้องกับสถานการณ์ปัจจุบัน Continue Reading... ในวันพฤหัสบดีที่ 22 กุมภาพันธ์ 2567 นางสำราญ บุตรดาบุตร ประธานชมรมผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก พร้อมคณะกรรมการชมรมผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก ประจำปี 2567 ครั้งที่ 2 เพื่อกำหนดระเบียบข้อบังคับชมรมฯ และแนวทางการดำเนินงานต่อไป Continue Reading... วันพฤหัสบดีที่ 22 กุมภาพันธ์ 2567 กำหนดการเรียนการสอนโรงเรียนผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 ในสัปดาห์ที่ 7 การฝึกอาชีพการพับเหรียญโปรยทานและดอกไม้จันทน์ Continue Reading... กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เทศบาลตำบลสามแยก ดำเนินการทวนสอบ( Re-x-ray) การจัดทำถังขยะเปียกลดโลกร้อน ซึ่งได้รับความร่วมมือจากผู้นำชุมชนและ อสม. ในพื้นที่ร่วมดำเนินการเป็นอย่างดี Continue Reading... 12 กุมภาพันธ์ 2567 เทศบาลตำบลสามแยก โดยนายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลสามแยก พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลฯ ชุมชนทั้ง 4 หมู่บ้านร่วมงานประเพณีบุญเบิกบ้าน โดยได้รับเกียรติจาก นายวรเทพ ทองน้อย นายอำเภอเลิงนกทา เป็นประธานในพิธีทำบุญตักบาตร ถวายภัตตาหารเช้าแด่พระสงฆ์ พิธีประพรมน้ำพุทธมนต์ และการรำอวยพร จากชมรมนาฏศิลป์สามวัย ใส่ใจชุมชน เทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... นที่ 8 กุมภาพันธ์ 2567 เทศบาลตำบลสามแยก ร่วมกับส่วนราชการในเขตอำเภอเลิงนกทา พ่อค้าประชาชน รัฐวิสาหกิจ จัดพิธีบวงสรวงถวายเครื่องสักการะแด่โองการท่านท้าวสหัมบดีพรหม ประจำปี 2567 โดยนายวรเทพ ทองน้อย นายอำเภอเลิงนกทา เป็นประธานในพิธี ขอขอบพระคุณ ส่วนราชการ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น พี่น้องประชาชนผุ้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกภาคส่วน ที่ร่วมอนุโมทนาบุญและถวายเครื่องสักการะแด่โองการท่านท้าวสหัมบดีพรหม Continue Reading... วันจันทร์ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2567 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก เป็นประธาน การประชุมคณะกรรมการชมรมผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก ประจำปี 2567 เพื่อปรึกษาหารือและแนวทางการดำเนินงานของชมรมผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... เทศบาลตำบลสามแยก ลอกท่อทำความสะอาด รางระบายน้ำรอบๆสนามหน้าที่ว่าการอำเภอเลิงนกทา Continue Reading... วันเสาร์ที่ 13 มกราคม 2567 นายวรเทพ ทองน้อย นายอำเภอเลิงนกทา ให้เกียรติมาเป็นประธานเปิดโครงการจัดงานวันเด็กแห่งชาติเทศบาลตำบลสามแยก ประจำปี 2567 โดยมีนายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าส่วนราชการ โรงเรียนต่างๆ นำนิทรรศการมาให้ความรู้แก่เด็กๆ ณ เวทีลานนกทา ที่ว่าการอำเภอเลิงนกทา จังหวัดยโสธร Continue Reading... ในวันที่ 12 มกราคม 2567 นายวพเทพ ทองน้อย นายอำเภอเลิงนกทา มอบหมายให้ นายสันทัต ไวมาตร์ ปลัดอำเภอ เป็นประธานเปิด โครงการดำเนินงานโรงเรียนผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 โดยมี ครูใหญ่นายสระเกต มหิวรรณ และนายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมคณะผู้บริหาร หัวหน้าส่วนราชการ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน นักเรียนโรงเรียนผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก ณ สำนักงานเทศบาลตำบลสามแยก ตำบลสามแยก อำเภอเลิงนกทา จังหวัดยโสธร Continue Reading... วันจันทร์ที่ 1 มกราคม 2567 กองการศึกษา เทศบาลตำบลสามแยก จัดกิจกรรมทำบุญตักบาตรเนื่องในวันขึ้นปีใหม่ ณ บริเวณลานหน้าที่ว่าการอำเภอเลิงนกทาโดยมีนายวรเทพ ทองน้อย นายอำเภอเลิงนกทา เป็นประธานจุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย พร้อมด้วยนายวุฒิชัยวงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก คณะบริหารผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล ผู้นำชุมชน และพี่น้องประชาชนร่วมกันทำบุญตักบาตรเพื่อความเป็นสิริมงคล ต้อนรับพุทธศักราชใหม่ 2567 Continue Reading... วันนี้ 20 ธันวาคม 2566 นายวุฒิชัย วงษาเวียง พร้อมคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลตำบลสามแยก ได้มอบเสื้อกีฬาสำหรับการแข่งขันกีฬาประเพณีสามัคคี 4 ชุมชน Continue Reading... 30.11.66 กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ดำเนินการล้างตลาดสดเทศบาลตำบลสามแยก ตามโครงการ ” ล้างตลาดทั่วไทย สร้างความมั่นใจด้วยหลัก5 ประการ ขององค์การอนามัยโลก(WHO) ของกระทรวงสาธารณสุข เพื่อเฝ้าระวัง ป้องกันโรคเลปโตสไปโรสิส(โรคฉี่หนู) Continue Reading... กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เทศบาลตำบลสามแยก ร่วมกับจิตอาสาพัฒนาชุมชน หมู่๑๓ บ้านเจริญผล และอาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลก (อถล) เทศบาลตำบลสามแยก ทำความสะอาด เก็บขยะหลังวันลอยกระทง ” คืนน้ำใส ให้ห้วยหิ้งปลา” Continue Reading... วันจันทร์ที่ 30 ตุลาคม 2566 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมคณะผู้บริหารสมาชิกสภาเทศบาล พนักงานเทศบาล ผู้นำชุมชน ทั้ง 4 หมู่บ้าน ร่วมกันจัดงานประเพณีทำบุญตักบาตรเทโวโรหณะ ประจำปี 2566 โดยมีขบวนแห่รถพระประธาน พระสงฆ์ พระอินทร์-พระพรหม และเหล่ารุกขเทวดา นางฟ้า ออกรับบิณฑบาต ตามเส้นทาง Continue Reading... 28 กันยายน 2566 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก มอบหมายให้นายสิทธินันท์ หันชะนา รองนายกเทศมนตรีตำบลสามแยก เป็นประธานพิธีเปิดโครงการส่งเสริมความรู้เกี่ยวกับยาเสพติดให้เด็กและเยาวชนในสถานศึกษา Continue Reading... วันที่ 22 กันยายน 2566 คณะผู้บริหาร ประธานสภาเทศบาลฯ สมาชิสภาเทศบาลฯ ข้าราชการ และพนักงานเทศบาล ร่วมต้อนรับ นายสุวัฒน์ เข็มเพชร รองผู้ว่าราชการจังหวัดยโสธร พร้อมคณะกรรมการพัฒนาคุณภาพชีวิตระดับจังหวัด (พชจ.) ในการออกเยี่ยมพลังเสริม พชอ. และโรงเรียนผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... 14.9.66 เทศบาลตำบลสามแยกโดยกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม และกองช่าง ตัดหญ้าและทำความสะอาดปรับปรุงภูมิทัศน์ในพื้นที่เขตเทศบาล Continue Reading... 7 – 8 กันยายน 2566 เทศบาลตำบลสามแยก โดยนายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก คณะผู้บริหารฯ พนักงานเทศบาล และฝ่ายส่งเสริมและสวัสดิการสังคม ได้จัดทำโครงการดำเนินงานโรงเรียนผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก (หลักสูตรทบทวนการเรียนรู้ สู่การพัฒนาคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุอย่างยั่งยืน) ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2566 ณ หอประชุมสำนักงานเทศบาลตำบลสามแยก และศึกษาดูงาน เทศบาลตำบลขามป้อม อำเภอเขมราฐ จังหวัดอุบลราชธานี Continue Reading... 1 กันยายน 2566 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก เป็นประธานพิธีเปิดโครงการอบรมให้ความรู้การสุขาภิบาลอาหารสำหรับผู้ประกอบการและผู้สัมผัสอาหารในเขตเทศบาลตำบลสามแยก เพื่อเพิ่มองค์ความรู้ด้านการสุขาภิบาลอาหารแก่ผู้ประกอบการและผู้สัมผัสอาหาร ยกระดับมาตรฐานสถานที่จำหน่ายอาหารให้ผ่านเกณฑ์ประเมินตามที่กรมอนามัยกำหนด สร้างความมั่นใจให้ผู้บริโภคได้บริโภคอาหารที่สะอาด ปลอดภัย Continue Reading... 29 สิงหาคม 2566 กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม จัดอบรมโครงการ”ลดปัจจัยการเกิดโรคด้วยการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อม” เพื่อให้ประชาชนมีความรู้ความเข้าใจในเรื่องการป้องกันการเกิดโรคจาก สภาพแวดล้อมที่ไม่เหมาะสมโดยเฉพาะการจัดการขยะอินทรีย์ที่ต้นทาง ซึ่งถ้าเรากำจัดขยะอินทรีย์ไม่ถูกสุขลักษณะอาจเป็นแหล่งที่อยู่ของสัตว์และแมลงนำโรคต่างๆ เช่น ยุง แมลงวัน แมลงสาบ หนู ที่ก่อให้เกิดโรค โรคไข้เลือดออก โรคอุจจาระร่วง โรคฉี่หนู Continue Reading... การประชุมสภาเทศบาลตำบลสามแยก สมัยสามัญ สมัยที่ 3 ครั้งที่ 2 ประจำปี 2566 ในวันจันทร์ที่ 28 สิงหาคม 2566 Continue Reading... วันจันทร์ที่ 21 สิงหาคม 2566 นายอดิเทพ โยธิคาร์ ประธานชมรมผู้สูงอายุฯ และคณะกรรมการบริหารชมรมผู้สูงอายุฯ ร่วมประชุม ปรึกษาหารือแนวทางการทำงานของชมรมผู้สูงอายุฯ ครั้งที่ 1 ประจำปี 2566 Continue Reading... วันที่ 21 สิงหาคม 2566 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก และคณะผู้บริหาร ได้มอบค่าอุปกรณ์การเรียนและเครื่องแบบนักเรียนให้กับผู้ปกครองในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดพิทักษ์วนาราม Continue Reading... วันพฤหัสบดีที่ 10 สิงหาคม 2566 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก เข้ารับประกาศนียบัตร ที่ได้เข้าร่วมจัดนิทรรศการและนำเสนอโปสเตอร์ผลงานเด่นในงานประชุมวิชาการระดับชาติ ในวันที่ 26-27 กรกฎาคม 2566 ที่ผ่าน Continue Reading... ในวันอังคารที่ 8 สิงหาคม 2566 ประชุมคณะกรรมการศูนย์พัฒนาและฟื้นฟูผู้สูงอายุและผู้พิการเทศบาลตำบลสามแยก ประจำปี 2566 ณ ห้องประชุมเทศบาลตำบลสามแยก ชั้น 2 Continue Reading... วันที่ ๔ สิงหาคม ๒๕๖๖ นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก ร่วมประชุมเปิดศูนย์ EOC ตอบโต้ไข้เลือดออกอำเภอเลิงนกทา ณ ห้องประชุมอำเภอเลิงนกทา Continue Reading... วันที่ 1 สิงหาคม 2566 เทศบาลตำบลสามแยก ร่วมกับชุมชนในเขตเทศบาลทั้ง 4 หมู่บ้าน ได้กำหนดจัดงานประเพณีวันเข้าพรรษา ประจำปี 2566 ขึ้นเพื่อสืบสานวัฒนธรรม ประเพณีอันดีงามของไทยให้คงอยู่สืบไป ณ ตลาดสดเทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... การประชุมใหญ่สมัยสามัญ ประจำปี 2566 ชมรมผู้สูงอายุเทศบาลตำบลสามแยก วันจันทร์ที่ 24 กรกฎาคม พ.ศ.2566 ณ หอประชุมเทศบาลตำบลสามแยก เพื่อขับเคลื่อนกิจกรรมต่างๆ ของชมรมให้เกิดความต่อเนื่องและยั่งยืน Continue Reading... 26 กรกฎาคม 2566 เวลา 14.00 น. จ่าสิบเอก ปรีชาพลเทพ รองปลัดเทศบาลตำบลสามแยก ประธานในการประชุมพิจารณา คัดเลือกสือการเรียนการสอนของ ศพดฺวัดพิทักษ์วนาราม ร่วมกับตัวแทนผู้ปกครอง ตัวแทนด้านสาธารณสุข Continue Reading... 26.07.2566 เวลา 9.30น. เทศบาลตำบลสามแยก นำโดยนายสิทธินันท์ หันชะนา รองนายกเทศมนตรี ร่วมกับกรมการค้าภายในโดยสำนักงานช่าง ตวง วัด เขต 2-7 ร้อยเอ็ด จัดอบรม สายตรวจDIT เพื่อให้ความรู้ ความเข้าใจลักษณะของเครื่องชั่ง การตรวจสอบความถูกต้องของเครื่องชั่งให้แก่ผู้ค้าในตลาดสดเทศบาล และพนักงานเจ้าหน้าที่เทศบาล เพื่อสร้างความมั่นใจและคุ้มครองผู้บริโภคในการใช้บริการตลาดสดเทศบาล Continue Reading... กองการศึกษา เทศบาลตำบลสามแยก ได้จัดทำโครงการจัดงานประเพณีบุญบั้งไฟ ประจำปี 2566 ขึ้นเพื่อเป็นการอนุรักษ์ประเพณีบุญบั้งไฟของภาคอีสานไว้เป็นมรดกภูมิปัญญาท้องถิ่นให้ลูกหลานได้สืบทอดต่อไป และเพื่อเสริมสร้างความสมัครสมานสามัคคีในหมู่ประชาชน ตลอดจนส่วนราชการ รัฐวิสาหกิจ ภาคเอกชน ได้แสดงออกและร่วมอนุรักษ์ประเพณีท้องถิ่น โดยกำหนดจัดงานในวันที่ 26 – 27 – 28 พฤษภาคม 2566 โดยมีกิจกรรม ประกอบด้วย การแสดงเวทีกองเชียร์ การประกวดขบวนเซิ้งและบั้งไฟสวยงาม การประกวดธิดาบั้งไฟ Continue Reading... 14.07.66 กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ร่วมกับปศุสัตว์อำเภอเลิงนกทา ลงพื้นที่ฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า ตามโครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัย จากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธานศาสตราจารย์ ดร. สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี ณ ศาลาประชาคม ทั้งที่ ๔ หมู่บ้าน Continue Reading... วันที่ 11 กรกฎาคม 2566 กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เทศบาลตำบลสามแยก ลงพื้นที่พ่นหมอกควันกำจัดยุงลาย ป้องกันไข้เลือดออก – เวลา 9.00 น.ชุมชนหมู่11 บ้านพรสวรรค์ – เวลา 14.00 น. หมู่บ้านเอกธานี วัดพิทักษ์วนาราม และศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดพิทักษ์วนาราม Continue Reading... ไข้เลือดออกอันตราย รู้ทัน ป้องกัน “ไข้เลือดออก” Continue Reading... เทศบาลตำบลสามแยก นำโดยนายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยกและคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล ร่วมกับ จิตอาสาพระราชทาน อาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลก ( อถล) เทศบาลตำบลสามแยก ร่วมกิจกรรม Kick Off ทำความสะอาดถนนสายหลัก สายรอง เพื่อให้มีความสะอาดและเป็นระเบียบเรียบร้อย : วันที่ 7 ก.ค.66 ถนนชยางกูร : วันที่ 10 ก.ค. 66 ถนนทยาปัสสา Continue Reading... 6 กรกฎาคม 2566 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก ร่วมกับฝ่ายส่งเสริมและสวัสดิการสังคม พร้อมด้วยสาธารณสุขอำเภอเลิงนกทา โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลสามแยก เข้าร่วมการประชุมเชิงปฏิบัติการส่งเสริมสุขภาพและรับตราสัญลักษณ์ชุมชนที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุและผู้พิการ (Age – Friendly communities) ณ โรงแรมทีเค พาเลซ แอนด์ คอนเวนชั่น กรุงเทพมหานคร Continue Reading... วันที่ 27 มิถุนายน 2566 เวลา 15.00 น.กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ลงพื้นที่ฉีดพ่นหมอกควันกำจัดยุงลายเพื่อป้องกันการระบาดของโรคไข้เลือดออก ณ โรงเรียนอนุบาลเลิงนกทา Continue Reading... ท่านนายกเทศมนตรีฯ และคณะในส่วนที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมนำเสนอผลการดำเนินงานชุมชนเป็นมิตรกับผู้สูงอายุและผู้พิการ (Age – Friendly Community) โดยคณะกรรมการรับรองชุมชนที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุกับผู้พิการ ใันวันจันทร์ที่ 19 มิถุนายน 2566 ผ่านระบบ Video Conference Continue Reading... วันที่ 16 มิถุนายน 2566 เทศบาลตำบลสามแยก โดยนายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก และเจ้าหน้าที่กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ร่วมกับประชาชน เจ้าหน้าที่อสม. ทำความสะอาดในชุมชน วัด โรงเรียน เพื่อกำจัดแหล่งเพาะพันธุ์ยุงลาย ป้องกันการระบาดของโรคไข้เลือดออก Continue Reading... 24 เมษายน 2566 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาฯ พนักงานเทศบาลตำบลสามแยก จัดโครงการวันเทศบาล ประจำปีงบประมาณ 2566 เพื่อให้พนักงานได้ระลึกถึงหน้าที่และบทบาท ความเป็นมาของเทศบาล และยึดมั้นในการปฏิบัติหน้าที่ในการให้บริการเพื่อประชาชน โดยยึดถือการมีส่วนร่วมของบุคลากรในหน่วยงาน และภาคประชาชน ซึ่งมีการจัดกิจกรรม ดังนี้ 1.กิจกรรมอ่านสารวันเทศบาล 2.พิธีมอบเกียรติบัตร พนักงานดีเด่น และ คณะกรรมการชุมชนดีเด่น ประจำปี 2566 3.กิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์ 4.กิจกรรมการแข่งขันกีฬาสร้างความสามัคคี Continue Reading... 24 เมษายน 2566 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาฯ พนักงานเทศบาลตำบลสามแยก จัดโครงการอบรมคุณธรรม จริยธรรมและความโปร่งใสในการทำงาน ประจำปี 2566 โดยได้รับเกียรติจาก นายอดุลย์ วันดี ผู้อำนวยการสำนักงานป้องกันและปราบปรามการทจริตแห่งชาติ ประจำจังหวัดยโสธร เป็นวิทยากรในการฝึกอบรม เพื่อสร้างความจิตสำนึกที่ดี และยึดมั่นคุณธรรม จริยธรรม โปร่งใสตรวจสอบได้ Continue Reading... วันที่ 28 มีนาคม 2566 กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ดำเนินการล้างตลาดสดเทศบาลตำบลสามแยกตามหลักสุขาภิบาล เพื่อให้ตลาดมีความสะอาด ลดปัจจัยเสี่ยงในการเกิดโรค ปลอดภัยต่อผู้บริโภค Continue Reading... ตลาดสดเทศบาลตำบลสามแยก เปิดบริการทุกวันตั้งแต่เวลา 08.00 – 20.00 น. มีแผงจำหน่ายสินค้าจำนวน 210 แผง แบ่งเป็น 3 โซน คือ (1) อาหารปรุงสำเร็จพร้อมบริโภค (2) สินค้าเบ็ดเตล็ด (3) สินค้าตามฤดูกาล (พื้นบ้าน) Continue Reading... วันที่ 14 ก.พ 2566 กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ออกประชาสัมพันธ์และจัดเก็บขยะอันตราย ในเขตเทศบาลตำบลสามแยก เพื่อส่งไปกำจัดอย่างถูกวิธี ต่อไป Continue Reading... รักษาความสงบงานลอยกระทง Continue Reading... ฝึกเทศกิจ Continue Reading... กิจกรรมการจัดสภานที่วันลอยกระทง Continue Reading... เทศบาลตำบลสามแยก ขอเชิญร่วมโครงการสืบสานประเพณีลอยกระทง ประจำปี 2565 ณ ฝายน้ำล้นห้วยหิ้งปลา หมู่ 13 พร้อมเปิดจองพื้นที่จำหน่ายสินค้าในวันจันทร์ที่ 7 พ.ย 2565 ติดต่อสอบถามได้ที่เบอร์โทร 092-9923999 ชัยวัฒน์(เล็ก) Continue Reading... โครงการเทศบาลสัญจรพบประชาชน ประจำปี 2565 Continue Reading... วันที่ 23 กันยายน 2565 กองสาธารณสุขและสิ่งเเวดล้อม จัดอบรมโครงการให้ความรู้เรื่องแก้ไขปัญหาน้ำเสีย ป้องกันสัตว์พาหะนำโรค ด้วยถังดักไขมัน ณ.ห้องประชุมชั้น 1 เทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... วันที่ 17 กันยายน 2565 กองสาธารณสุขและสิ่งเเวดล้อม จัดการอบรมโครงการอบรมหลักสูตร การสุขาภิบาลอาหารสำหรับผู้สัมผัสอาหารในเขตเทศบาลตำบลสามแยก หอประชุม ชั้น1 เทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... วันที่ 16 กันยายน 2565 กองสาธารณสุขและสิ่งเเวดล้อม รวมกันทำความสะอาด ชุมชนบ้านเจริญผล หมู่ที่ 13 Continue Reading... วันที่ 16 กันยายน 2565 กองสาธารณสุขและสิ่งเเวดล้อม จัดการอบรมโครงการโครงการอบรมหลักสูตรการสุขาภิบาลอาหารสำหรับผู้ประกอบการและผู้สัมผัสอาหารในเขตเทศบาลตำบลสามแยก หอประชุม ชั้น1 เทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... 14 กันยายน 2565 เทศบาลตำบลสามแยก ร่วมกับ สถานีตำรวจภูธรเลิงนกทา โรงเรียนอนุบาลเลิงนกทา จัดกิจกรรมการเรียนการสอน “โครงการเสริมสร้างความรู้เกี่ยวกับยาเสพติดให้เด็กในสถานศึกษา ประจำปีงบประมาณ 2565” จัดขึ้นระหว่างวันที่ 3-14 กันยายน 2565 โดยมีพิธีมอบเกียรติบัตร ให้กับนักเรียนที่เข้าร่วมกิจกรรม Continue Reading... 7 กันยายน 2565 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก มอบหมายให้ นายปฏิญญา สุวราธนาภูมิ รองนายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมด้วย จ่าสิบเอกปรีชา พลเทพ รองปลัดเทศบาลตำบลสามแยก เข้าร่วมพิธีเปิดศูนย์เรียนรู้ต้นแบบจัดการสิ่งปฏิกูล ประจำปี 2565 ณ องค์การบริการส่วนตำบลสามแยก Continue Reading... วันศุกร์ที่ 2 กันยายน 2565 กองสาธารณสุขและสิ่งเเวดล้อม ออกตรวจเพื่อออกใบอนุญาตประกอบกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพและใบอนุญาตประกอบกิจการสถานที่จำหน่ายอาหารในเขตเทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... 26 สิงหาคม 2565 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก ลงพื้นที่ร่วมกับ กาชาดจังหวัดยโสธร เยี่ยมผู้ป่วยและนักเรียนในพระบรมราชนุเคราะห์ สมเด็จพระกนิษฐาเธอราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ณ บ้าน เด็กหญิง ปทิตา แวดล้อม บ้านเลขที่ 9 หมู่ 13 บ้านเจริญผล Continue Reading... 23 สิงหาคม 2565 เทศบาลตำบลสามแยก โดยกองคลังร่วมกับกองสาธารณสุขฯ ลงสำรวจป้ายและตรวจสอบสถานประกอบการเพื่อออกใบอนุญาตประกอจการสถานที่จำหน่ายอาหารและประเมินปริมาณขยะ ร้าน KFC (ปตท.เลิงนกทา) Continue Reading... 23 สิงหาคม 2565 นายปฏิญญา สุวราธนาภูมิ รองนายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมด้วยจ่าสิบเอกปรีชา พลเทพ รองปลัดเทศบาลตำบลสามแยก ตัวแทนคณะกรรมการสถานศึกษา ตัวแทนผู้ปกครอง คณะครู ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดพิทักษ์วนาราม เข้ารับการประเมิน sar ของสำนักงานรับรองมาตรฐานคุณภาพการศึกษา (สมศ.) Continue Reading... โครงการให้ความรู้เรื่องสิทธิสวัสดิการคนพิการและผู้ดูแลคนพิการ Continue Reading... กิจกรรมวันเทศบาล ประจำปี 2565 Continue Reading... งานประเพณีสงกรานต์ ประจำปี 2565 Continue Reading... การตั้งจุดบริการประชาชนช่วงเทศกาลสงกรานต์ ประจำปี 2565 Continue Reading... โครงการอบรมคุณธรรม จริยธรรมและความโปร่งใสในการทำงาน ประจำปี 2565 Continue Reading... การประชุมสภาสมัยสามัญ สมัยที่ 1 ประจำปี 2565 Continue Reading... 24 กุมภาพันธ์ 2565 ฝ่ายส่งเสริมและสวัสดิการสังคมฯ ร่วมกับกองช่าง เทศบาลตำบลสามแยก ลงพื้นที่สำรวจให้ความช่วยเหลือในการซ่อมแซมที่อยู่อาศัยให้กับผู้พิการ ในเขตพื้นที่ จำนวน 3 ราย Continue Reading... 17 กุมภาพันธ์ 2565 นายสุวัฒน์ เข็มเพชร รองผู้ว่าราชการจังหวัดยโสธร ให้เกียรติเป็นประธานพิธีเปิดโครงการตรวจคัดกรองมะเร็งเต้านมโดยเครื่องเอ็กซเรย์เต้านมเคลื่อนที่ (Mammogram) ในสตรีกลุ่มเสี่ยงและด้อยโอกาส Continue Reading... 9 กุมภาพันธ์ 2565 เวลา 9.00 น. สำนักงาน ป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ จังหวัดยโสธร (ป.ป.ช.)โดย นายอดุลย์ วันดี ผู้อำนวยการ ป.ป.ช.ยโสธร เข้าตรวจสอบถนนในพื้นที่ Continue Reading... 8 กุมภาพันธ์ 2565 นายวุฒิชัย. วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมด้วย คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลฯ และเจ้าหน้าที่เทศบาล เข้าร่วมกิจกรรมกินพาแลงงานประเพณีบุญคูณลานประจำปี 2565 ณ หอประชุมอำเภอเลิงนกทา Continue Reading... 8 กุมภาพันธ์ 2565 ฝ่ายส่งเสริมและสวัสดิการสังคมฯ ร่วมกับกองช่าง เทศบาลตำบลสามแยก ลงพื้นที่สำรวจให้ความช่วยเหลือในการซ่อมแซมที่อยู่อาศัยให้กับผู้สูงอายุ ในเขตพื้นที่ จำนวน 4 ราย Continue Reading... 7 กุมภาพันธ์ 2565 งานเทศกิจ เทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... 4 กุมภาพันธ์ 2565 นายสุพิช สามารถ นายอำเภอเลิงนกทา ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีกิจกรรมทำบุญตักบาตรและถวายภัตตาหารเช้าแด่พระสงฆ์ งานประเพณีบุญเบิกบ้าน 2565 Continue Reading... 3 กุมภาพันธ์ 2565 นายวุฒิชัย วงษาเวียง นายกเทศมนตรีตำบลสามแยก พร้อมด้วยผู้นำชุมชนทั้ง 4 ชุมชน ร่วมกิจกรรมงานประเพณีบุญเบิกบ้าน ประจำปี 2565 Continue Reading... 27 มกราคม 2565 งานป้องกันและบรรเทาสาธารณะภัย เทศบาลตำบลสามแยก เข้าร่วมการฝึกสาธิตการดับเพลิง ณ โรงเรียนเลิงนกทา Continue Reading... 25 มกราคม 2565 งานเทศกิจ เทศบาลตำบลสามแยก Continue Reading... 24 มกราคม 2565 เวลา 10.00 น. นายปฏิญญา สุวราธนาภูมิ รองนายกเทศมนตรี ประธาน การประชุมจัดงานประเพณีบุญเบิกบ้าน ประจำปี 2565 Continue Reading... 20 มกราคม 2565 พิธีถวายเครื่องสักการะแด่องค์การท่านท้าวสหัมบดีพรหม โดยได้รับเกียรติจากนายอำเภอเลิงนกทา นายสุพิช สามารถ เป็นประธานในพิธี และขอขอบคุณหน่วยงานราชการต่างๆ Continue Reading... 19 มกราคม 2565 เวลา 18.00 น. พิธีบวงสรวงโองการท่านท้าวสหัมบดีพรหม ประจำปี 2565 โดย ได้รับเกียรติจากนายสุพิช สามารถ นายอำเภอเลิงนกทา เป็นประธานในพิธี และได้รับความร่วมมือจากส่วนราชการต่างๆ Continue Reading... พิธีบวงสรวงโองการท่านท้าวสหัมบดีพรหม ประจำปี 2565 วันแรก โดย ได้รับความร่วมมือจากส่วนราชการต่างๆ และประชาชนเข้าร่วมพิธีบวงสรวง โดยได้รับยอดบริจาคในวันนี้จำนวน 16,592 บาท Continue Reading... กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ลงพื้นที่เพื่อชี้แจงทำความเข้าใจกับประชาชนในด้านการให้บริการเก็บขยะในพื้นที่เทศบาลฯ และขอความร่วมมือประชาชนทุกครัวเรือน ได้ร่วมกันคัดแยกขยะเพื่อลดปริมาณขยะในครัวเรือน Continue Reading... กองช่าง เทศบาลตำบลสามแยก ออกให้บริการซ่อมแซมไฟฟ้าส่องสว่าง บริเวณถนนหมู่ 13 บ้านเจริญผล หลังจากที่ได้รับแจ้งจากผู้นำชุมชนในเขตพื้น Continue Reading... เทศบาลตำบลสามแยกจัดกิจกรรมทำบุญตักบาตรวันขึ้นปีใหม่ประจำปี 2565 ณ สนามหน้าที่ว่าการอำเภอเลิงนกทาและได้นำสิ่งของจตุปัจจัยแบ่งให้กับวัดในเขตพื้นที่เทศบาลตำบลสามแยก และเนื่องในโอกาสวันขึ้นปีใหม่ Continue Reading...